Malamasusing banghay

7
Malamasusing Banghay-Aralin sa APIII Final Teaching Demonstration SPARK Academy of Global City Pebrero 10, 2014 8:00-9:00 AM III-LUNA I. LAYUNIN Sa katapusan ng aralin ang mga mag-aaral ay inaasahang: A. nailalarawan ang pulitikal na kapangyarihan ng hari ng Pransya; B. natutukoy ang mga dahilan ng Rebolusyong Pranses; C. naipapaliwanag ang sariling pananaw ng katangian ng isang pinuno. II. NILALAMAN Paksa: Mga dahilan ng Rebolusyong Pranses Kagamitan: Larawan, Concept Map, awit, kandila at visual aids Sanggunian: Balonso, C., et.al, Kasaysayan ng Daigdig, Batayang Aklat sa APIII, Vibal Publishing House Inc., Quezonn City. 2012, pahina 266-270. Beck, R., et.al, World History: Patterns of Interaction, McDougal Littell Inc., USA, 2001, pahina 573-583. Capino, D., World History, Manlapaz Publishing House Inc., Q.C., 1985, pahina 256-264. Duiker, W., Spielvogel, J., The essential of World History, Wadsworth Group Thomson Learning Inc., USA, 2002, pahina 443- 446.

Transcript of Malamasusing banghay

Page 1: Malamasusing banghay

Malamasusing Banghay-Aralin sa APIII

Final Teaching Demonstration

SPARK Academy of Global City

Pebrero 10, 2014

8:00-9:00 AM III-LUNA

I. LAYUNIN

Sa katapusan ng aralin ang mga mag-aaral ay inaasahang:

A. nailalarawan ang pulitikal na kapangyarihan ng hari ng Pransya;

B. natutukoy ang mga dahilan ng Rebolusyong Pranses;

C. naipapaliwanag ang sariling pananaw ng katangian ng isang pinuno.

II. NILALAMAN

Paksa: Mga dahilan ng Rebolusyong Pranses

Kagamitan: Larawan, Concept Map, awit, kandila at visual aids

Sanggunian:

Balonso, C., et.al, Kasaysayan ng Daigdig, Batayang Aklat sa APIII, Vibal Publishing House

Inc., Quezonn City. 2012, pahina 266-270.

Beck, R., et.al, World History: Patterns of Interaction, McDougal Littell Inc., USA, 2001,

pahina 573-583.

Capino, D., World History, Manlapaz Publishing House Inc., Q.C., 1985, pahina 256-264.

Duiker, W., Spielvogel, J., The essential of World History, Wadsworth Group Thomson

Learning Inc., USA, 2002, pahina 443-446.

III. PAMAMARAAN NG PAGTUTURO

A. Panimulang Gawain

Pagsasa-ayos ng SIlid-Aralan

Pagdarasal

Pagbati sa Guro

Balitaan

Pagsasanay (Rebolusyong Syentipiko)

Panuto: Pagtambalin ang mga aytem sa hanay B na katugma sa hanay A, Isulat ang

sagot bago ang bilang.

Page 2: Malamasusing banghay

hanay A hanay B

1.

2.

3.

4.

5.

A. Carolus Linnaeus

B. William Harvey

C. Ptolemy

D. Isaac Newton

E. Plato

F. Nicolaus Copernicus

G. Andreas Vesalius

Page 3: Malamasusing banghay

Balik-Aral: Mga Pilosopo ng Enlightenment

Panuto: Tukuyin ang mga larawan at iugnay ito sa mga pangalan ng pilosopo ng

Enlightenment at magbanggit ng ilang ideya.

1. 2. 3. 4. 5.

Voltaire Montesquieu Hobbes Rousseau Locke

B. Panlinang na Gawain

B1. Pagganyak

Paglalahad ng awitin

REBOLUSYONG PRANSES

(tono ng gwiyowmi)

Aaanong sanhi 2x

Sa Pransya hari ang nasusunod, nasusunod

Kapangyarihan nya’y walang hangganan, hangganan

Kung anong sinabi nya iyon ang masusunod

kaya mga tao sunod lamang

Pinuno ng Pransya’y medyo bata, bata

Maluluho ang hari at reyna, reyna

Karamihan din ay mahihina

Kaya mga pranses nagrebolusyon

Pondo ng gobyerno’y nauubos, ubos

mataas na buwis sinisingil

ang mga pranses lalong naghirap

kaya mga pranses nagrebolusyon

Q

Page 4: Malamasusing banghay

B2. Paglalahad

Tanong: Sa isang salita, ilarawan ang kapangyarihang ng hari ng Pransya?

B3. Talakayan

Tanong: Bakit nag rebolusyon ang mga Pranses?

C. Pangwakas na Gawain

C1. Palalahat

Magpapakita ang guro ng isang kandila

Tanong: Paano mo Iuugnay ang kandilang ito sa salitang Rebolusyon at bakit?

C2. Paglalapat at Pagpapahalaga

Tanong: Apat na taon mula ngayon, kayo ay naghahalal na ng magiging pinuno ng ating

bansa, Anong katangian ng isang pinuno ang iyong hinahanap at bakit?

IV. PAGTATAYA

Tama o Mali

Panuto: Tukuyin ang pangungusap kung ito ay Tama o Mali, Isulat ang T kung ang

pangungusap ay naglalarawan ng tama at M kung ang pangungusap ay mali kung ito’y mali

bilugan ang salitang nagpamali.

Mga Sanhi ng Rebolusyong Pranses

Pulitikal Pangekonomiya Pangkaisipan

Mahina, bata at Maluluhong Pinuno

Paniningil ng di makatuwirang buwis

Mga manunulat at pilosopo na

nagbigay ng mga bagong ideya

Page 5: Malamasusing banghay

1. Lahat ng mamamayan ng Pransya ay sinisingil at pinagbabayad ng buwis.

2. Sa pamamagitan ng pagsulat, nahimok ang mga pranses na patalsikin sa

panunugkulan ang mga pinunong mapagmalabis.

3. Ang kapangyarihang pulitikal ang hari ng Pransya ay nagmula sa mga mamamayan.

4. Upang mapigilan ang pagkaubos ng pondo ng gobyerno ipinatupad ang

pangongolekta ng di-makatarungang buwis.

5. Ang mga miyembro lamang ng Aristokrasya ang may karapatang maluklok sa mga

matataas na posisyon.

V. KASUNDUAN

Takdang-Aralin

1. Paghambingin ang dahilan ng EDSA I st Rebolusyong Pranses gamit ang venn diagram.

2. Paano nabuo ang Third Estate?

3. Ano ang gawain ng 1st ,2nd at 3rd Estates?

4. Paano nagsimula ang “reign of terror” sa Pransya?