Talumpati Lp

3
Banghay-Aralin sa Filipino 9 Paksa: Ang Sanaysay( Talumpati ) I.Mga Layunin a. Nailalahad nang maayos ang pansariling pananaw, opinyon at saloobin sa klase sa pamamagitan ng talumpati b. Nakakagawa ng sariling pangtalumpati komposisyon gamit kaalaman at kakayahan sa paglinang ng kakayahang pangkomunikatibo c. II. Paksang-Aralin Paksa : “Wikang Pambansa” Sanaysay (Talumpati) Sanggunian : Modyul sa Filipino,9 Aralin 2.2.1: a. Panitikan: Sanaysay (Talumpati) pp 297-301 “Wikang Pambansa” ni Manuel L. Quezon Kagamitan : Maga Larawan ng mga kilalang Tao,Pisara at yeso,cartolina III. Pamamaraan Gawain ng Guro Gawain ng Mag-aaral A.Pagganyak Sa araw na ito may ipapakita akong mga larawan ng iba’t ibang tao, tingnan kung ano ang kanilang pagkakatulad Ano sa tingngin ninyo ang pagkakatulad sa mga larawan? Tama! Ano pa? Magaling!, lahat ng inyong sagot ay tama Sila ay nagtatalumpati Sino sa inyo ang nakaranas na ng pagtatalumpati sa harap ng maraming tao? Mabuti naman kung ganun. B. Paglalahad Kayong araw ay tatalakayin natin ang isang akda ni Manuel L. Quezon ang Wikang Pambansa. Sinong nakakakilala kang Manuel L. Quezon? Very Good!, Magaling C.Pagtatalakay Ano ang Uri ng talumpati ayon sa balangkas? Ano ang Mga bahagi ng talumpati? Sila ay mga Pangulo, Titser! Sila ay nagsasalita, gumagamit ng mga micropono Ako titser, noong sumali ako sa Buwan ng wika para sa Dagliang talumpati! Siya ang Pangulo ng Pilipinas sa panahon ng komonwelth at Ama ng Wikang Pambansa. May pagahahanda Walang paghahanda - ang talumpating ito ay tinatawag ring impromptu. Ang paksa ay binibigay lamang sa oras ng pagtatalumpati. Sinusubok ang kaalaman ng mananalumpati sa paksa. 1. Panimula - inilalahad ang layunin ng talumpati, kaagapay na ang istatehiya upang kunin ang atensyon

description

Talumpati Lp

Transcript of Talumpati Lp

Banghay-Aralin sa Filipino 9Paksa: Ang Sanaysay( Talumpati )

I.Mga Layunina.Nailalahad nang maayos ang pansariling pananaw, opinyon at saloobin sa klase sa pamamagitan ng talumpatib.Nakakagawa ng sariling pangtalumpati komposisyon gamit kaalaman at kakayahan sa paglinang ng kakayahang pangkomunikatiboc. II. Paksang-AralinPaksa: Wikang Pambansa Sanaysay (Talumpati)Sanggunian : Modyul sa Filipino,9 Aralin 2.2.1: a. Panitikan: Sanaysay (Talumpati) pp 297-301 Wikang Pambansa ni Manuel L. QuezonKagamitan : Maga Larawan ng mga kilalang Tao,Pisara at yeso,cartolinaIII. Pamamaraan Gawain ng GuroGawain ng Mag-aaral

A.Pagganyak

Sa araw na ito may ipapakita akong mga larawan ng ibat ibang tao, tingnan kung ano ang kanilang pagkakatuladAno sa tingngin ninyo ang pagkakatulad sa mga larawan?Tama!Ano pa?Magaling!, lahat ng inyong sagot ay tamaSila ay nagtatalumpatiSino sa inyo ang nakaranas na ng pagtatalumpati sa harap ng maraming tao?

Mabuti naman kung ganun.

B. PaglalahadKayong araw ay tatalakayin natin ang isang akda ni Manuel L. Quezon ang Wikang Pambansa.Sinong nakakakilala kang Manuel L. Quezon?

Very Good!, Magaling

C.Pagtatalakay

Ano ang Uri ng talumpati ayon sa balangkas?

Ano ang Mga bahagi ng talumpati?

Kapuri-puri!Ano ang Paraan ng pagtatalumpati?

Tama!

D. Pagpapalawak Buksan ang inyong aklat sa pahina 297 at basahin natin ng malakas ang talumpati na Wikang Pambansa.

Ang binasang akda ay isang halimbawa ng Sanaysay na nasa anyong talumpati. Noong Panahon ng Komonwelt ay nakatulong ito upang maipahayag ang saloobin ng isang Pilipino sa katauhan ni Manuel L. Quezon na pahalagahan ang wikang sarili na mag-uugnay sa mga Pilipino noon hanggang ngayon. Ang Wikang Pambansa ay itinaguyod ni dating Pangulong Manuel L. Quezon para sa mas ikatatatag at pagkakaroon ng unawaan ng mga Pilipino.

GAWAIN 2.2.1.c Isulat ang sumusunod na tanong at ang iyong sagot sa iyong sagutang papel. 1. Sa iyong palagay, bakit kailangang magkaroon ng wikang pambansa ang Pilipinas? 2. Bigyang interpretasyon ang pahayag na nakasulat nang pahilig: Kailangang magkaroon ng sariling wika ang Pilipinas, isang wikang nakabatay sa isa sa mga katutubong wika. 3. Kung ikaw ay nasa katayuan ni dating Pangulong Quezon, tulad din ba ng kaniyang desisyon ang iyong gagawin upang magkaroon tayo ng isang wikang pambansa? Bakit?

E.Ebalwasyon: Gumawa ng isang maikling talumpati Tungkol sa Wika gamit ang inyong mga sagot sa Gawain 2.2.1.c. Gawin ito sa isang malinis na papel.

Sila ay mga Pangulo, Titser!

Sila ay nagsasalita, gumagamit ng mga micropono

Ako titser, noong sumali ako sa Buwan ng wika para saDagliang talumpati!

Siya ang Pangulo ng Pilipinas sa panahon ng komonwelth at Ama ng Wikang Pambansa.

May pagahahanda Walang paghahanda - ang talumpating ito ay tinatawag ring impromptu. Ang paksa ay binibigay lamang sa oras ng pagtatalumpati. Sinusubok ang kaalaman ng mananalumpati sa paksa.

1. Panimula - inilalahad ang layunin ng talumpati, kaagapay na ang istatehiya upang kunin ang atensyon ng madla.2. Katawan - pinagsunud-sunod sa bahaging ito ang mga makabuluhang puntos o patotoo.3. Konklusyon - bahaging nagbubuod o nalalagon sa talumpati.

1. Binasa - inihanda at iniayos ang pagsulat upang basahin nang malaks sa harap ng mga tagapakinig.2. Sinaulo - inihanda at sinaulo para bigkasin sa harap ng mga tagapakinig.3. Binalangkas - ang mananalumpati ay naghanda ng balangkas ng kanyang sasabihin. Nakahanda ang panimula at wakas lamang.

Pagkatapos ay iuulat ito sa klase ayon sa anyo ng Dagliang tatalumpati

IV. Takdang- Aralin Manaliksik tungkol sa talambuhay ni Manuel L. Quezon