Aralin 3 Q3 EsP

10
At the end of 30-50 minutes, the pupils should be able to do thefollowing with 75-100% mastery of the skills learned. ARALIN 3: Pangkat na Magkakaiba, Pinahahalagahan ng mga Pilipinong Nagkakaisa I. Layunin Naipagmamalaki/ Napapahalagahan ang nasuring kultura ng iba’t- ibang pangkat etniko, tulad ng awit, kuwentong bayan, katutubong sayaw, laro aiba pa. II. Paksa/Pagpapahalaga Pagpapahalaga at Paggalang sa Pagkakaiba ng Kultura Sanggunian: EsP4PPP-IIIc-d-20 KM pp 195-206 Kagamitan: larawan ng iba’t-ibang pangkat etniko, mga gamit sa paggawa ng biographic doll , mal;aking mapa ng Pilipinas. Integrasyon: AP, Filipino,Sining, EdukasyongPantahanan at Pangkabuhayan III. Pamamaraan Unang Araw Alamin natin Panimula: Iba-iba ang lahi nating pinanggalingan. Iba-iba ang ating pananaw sa buhay ngunit iisa ang ating pagkakakilanlan – iyan ang pagiging Pilipino sa isip, sa salita at sa gawa. 1. Pagganyak Sagutin ang sumusunod na tanong sa isang buong papel. Ano ang kulay ng iyong mata? Ilan taon ka na? Edukasyon sa Pagpapakatao Yunit III – Week 3 IV – 12 12:00-12:30

description

1

Transcript of Aralin 3 Q3 EsP

Page 1: Aralin 3 Q3 EsP

At the end of 30-50 minutes, the pupils should be able to do thefollowing with 75-100% mastery of the skills learned.

ARALIN 3: Pangkat na Magkakaiba, Pinahahalagahan ng mga Pilipinong Nagkakaisa

I. LayuninNaipagmamalaki/ Napapahalagahan ang nasuring kultura ng iba’t-ibang pangkat etniko, tulad ng awit, kuwentong bayan, katutubong sayaw, laro

aiba pa.

II. Paksa/PagpapahalagaPagpapahalaga at Paggalang sa Pagkakaiba ng Kultura

Sanggunian: EsP4PPP-IIIc-d-20KM pp 195-206

Kagamitan: larawan ng iba’t-ibang pangkat etniko, mga gamit sa paggawa ng biographic doll , mal;aking mapa ng Pilipinas.

Integrasyon: AP, Filipino,Sining, EdukasyongPantahanan at Pangkabuhayan

III. PamamaraanUnang Araw

Alamin natin Panimula:

Iba-iba ang lahi nating pinanggalingan. Iba-iba ang ating pananaw sa buhay ngunit iisa ang ating pagkakakilanlan – iyan ang pagiging Pilipino sa

isip, sa salita at sa gawa.

1. PagganyakSagutin ang sumusunod na tanong sa isang buong papel.

Ano ang kulay ng iyong mata? Ilan taon ka na? Ilan kayong magkakapatid?

(Tingnan sa KM.p 194)

Ipakita mo ang iyong sagot sa kaklase mo sa kaliwa/sa kanan, pareho ba kayo ng sagot?

Saang bagay kayo nagkakatulad?

2. Paglalahad

Edukasyon sa Pagpapakatao

Yunit III – Week 3IV – 12 12:00-12:30

Page 2: Aralin 3 Q3 EsP

Ang Pilipinas ay binubuo ng mahigit isang daang pangkat etniko. Bawat pangkat ay may kanya-kanyang kinagisnang gawi o kultura. Gayunpa man iisa ang ating pagkakakilanlan. Pare-pareho tayong mga Pilipino kaya marapat na tayo ay nagtutulungan para sa ikauunlad ng bawat isa at ng ating bansa.

Ang Pilipinas ay tahanan ng iba’t-ibang pangkat etniko na may kanya- kanyang kultura.

Alam mo kung anong pangkat etniko ang kinabibilangan mo?

Tingnan natin ang nasa larawan

3. Pagtatalakay

Sino naman sa inyo ang magpapakiliala kung anong poangkat ang inyong pinagmulan?

Paano natutuhan ang kultura ng isang pangkat? Halimbawa, Paano ninyo natutuhan ang inyong pagkain, pananamit,

pagsagot atbp.? Paano kaya natuto g Filipino ang mga banyagang nandito. Ipaliwanag uli ang Cultural diversity. Paano tayo makapagpapakita ng paggalang at pagtanggap sa kultura ng iba?

Naimbag nga bigat! Ako po ay taga-Ilocos. Kilala ang mga Ilokano sa pagiging matipid at masikap sa buhay. Kung may

litsong kawali ang mga tagalog, kami naman ay may

bagnet. Ikinagagalak kong sabihin sa inyo na ang bayaning

si Diego Silang ay Ilokanong katulad ko.

Page 3: Aralin 3 Q3 EsP

At the end of 30-50 minutes, the pupils should be able to do thefollowing with 75-100% mastery of the skills learned.

ARALIN 3: Pangkat na Magkakaiba, Pinahahalagahan ng mga Pilipinong Nagkakaisa

I. LayuninNaipagmamalaki/ Napapahalagahan ang nasuring kultura ng iba’t-ibang pangkat etniko, tulad ng awit, kuwentong bayan, katutubong sayaw, laro

aiba pa.

II. Paksa/PagpapahalagaPagpapahalaga at Paggalang sa Pagkakaiba ng Kultura

Sanggunian: EsP4PPP-IIIc-d-20KM pp 195-206

Kagamitan: larawan ng iba’t-ibang pangkat etniko, mga gamit sa paggawa ng biographic doll , mal;aking mapa ng Pilipinas.

Integrasyon: AP, Filipino,Sining, EdukasyongPantahanan at Pangkabuhayan

III. PamamaraanIkalawang Araw

Isagawa Natin

Gawain 1Paggawa ng biographic doll

Gawain 2Pagpapakilala kay Jacob Maentz

Pangkatang GawainBawat pangkat ay may larawanng pangkat etniko.

Edukasyon sa Pagpapakatao

Yunit III – Week 3IV – 12 12:00-12:30

Si Jacob Maentz( isang banyagang poyograp;o na nasa likod ng katutubo project) ay isa sa mga taong nagpunyaging maunawaan ang mga katutubo ng lipunan at maipakita ang yaman ng kanilang kultura. Pinupuntahan nila Maentz ang mga lugar kung saan naninirahan ang ating mga kapatid na katutubo.

Page 4: Aralin 3 Q3 EsP

(Tingnan ang gawin sa KM, p.199)

Sa paanong paraan natin maipapakita ang pagtanggap at paggalang sa kultura ng iba?

At the end of 30-50 minutes, the pupils should be able to do thefollowing with 75-100% mastery of the skills learned.

Edukasyon sa Pagpapakatao

Yunit III – Week 3IV – 12 12:00-12:30

Page 5: Aralin 3 Q3 EsP

ARALIN 3: Pangkat na Magkakaiba, Pinahahalagahan ng mga Pilipinong Nagkakaisa

I. LayuninNaipagmamalaki/ Napapahalagahan ang nasuring kultura ng iba’t-ibang pangkat etniko, tulad ng awit, kuwentong bayan, katutubong sayaw, laro

aiba pa.

II. Paksa/PagpapahalagaPagpapahalaga at Paggalang sa Pagkakaiba ng Kultura

Sanggunian: EsP4PPP-IIIc-d-20KM pp 195-206

Kagamitan: larawan ng iba’t-ibang pangkat etniko, mga gamit sa paggawa ng biographic doll , mal;aking mapa ng Pilipinas.

Integrasyon: AP, Filipino,Sining, EdukasyongPantahanan at Pangkabuhayan

III. PamamaraanIkatlong Araw

Isapuso NatinMagkaiba man tayo ng pangkat na pinagmulan, tiyak na may mga

katangian tayong magkakapareho o magkakatulad1. Gumawa ng malaking bulaklak. Lagyan ito ng talulot ayon sa dami ng

inyong pangkat.

2. Ibahagi ngbawat isa sa pangkat ang inyong pinagmulan.3. Sa pinakagitna ng bulaklak, isusulat ninyo ang mga katangiang magkakapareho kayo.3.Lagyan ng kawili-wiling tag line ang inyong ginawa .4. Lagyan ng stick sa likod upang tumayo. Itulos sa hardin ng makulay na nagkakaiba ngunit nagkakaisa.

Page 6: Aralin 3 Q3 EsP

5. Bago itulos ang inyong gawa, lapitan ang kaklase nasaktan ninyo ang damdamin dahil maaring napagtawanan o iniwasan ninyo

dahil iba ang pangkat nilang kinabibilangan

4. PaglalahatTandaanAng Pilipinas ay tahanan mahigit isang daang pangkat etniko. Bunga

ng pakikipagunayan sa mga banyaga at mga pagbabago sa gawi ng mga tao, unti-unti nang naimpluwesyahan ang ilang pangkat etniko sa Pilipinas. Sa

kabila nito, may mga pangkat na napanatiling buhay ang kanilang katutubong kultura. Sila ang tinatwag nating Indigenous People (IP) o Pagkat Katutubo.

(Tingnan sa KM p. 202)

At the end of 30-50 minutes, the pupils should be able to do thefollowing with 75-100% mastery of the skills learned.

Edukasyon sa Pagpapakatao

Yunit III – Week 3IV – 12 12:00-12:30

Page 7: Aralin 3 Q3 EsP

ARALIN 3: Pangkat na Magkakaiba, Pinahahalagahan ng mga Pilipinong Nagkakaisa

I. LayuninNaipagmamalaki/ Napapahalagahan ang nasuring kultura ng iba’t-ibang pangkat etniko, tulad ng awit, kuwentong bayan, katutubong sayaw, laro

aiba pa.

II. Paksa/PagpapahalagaPagpapahalaga at Paggalang sa Pagkakaiba ng Kultura

Sanggunian: EsP4PPP-IIIc-d-20KM pp 195-206

Kagamitan: larawan ng iba’t-ibang pangkat etniko, mga gamit sa paggawa ng biographic doll , mal;aking mapa ng Pilipinas.

Integrasyon: AP, Filipino,Sining, EdukasyongPantahanan at Pangkabuhayan

III. PamamaraanIkaapat na Araw

Isabuhay Natin

1. Pagpapakita ng isang segment na ang naka-feature ay isang pamilya ng Agta at ang kanilanng kalagayan. (Maari rin ang nasa KM p. 203-

204)

2. Itanong: Matapos ninyong mapanood ang video, Ano ang maari mong magawa

upang matulunganang iba pang katutubong tulad ng batang Agta sa palabas?

Gumawa ng isang liham para sa kinauukulan upang matulungan ang mga kapatid na katutubo sa kanilang kalagayan.

At the end of 30-50 minutes, the pupils should be able to do thefollowing with 75-100% mastery of the skills learned.

Edukasyon sa Pagpapakatao

Yunit III – Week 3IV – 12 12:00-12:30

Page 8: Aralin 3 Q3 EsP

ARALIN 3: Pangkat na Magkakaiba, Pinahahalagahan ng mga Pilipinong Nagkakaisa

I. LayuninNaipagmamalaki/ Napapahalagahan ang nasuring kultura ng iba’t-ibang pangkat etniko, tulad ng awit, kuwentong bayan, katutubong sayaw, laro

aiba pa.

II. Paksa/PagpapahalagaPagpapahalaga at Paggalang sa Pagkakaiba ng Kultura

Sanggunian: EsP4PPP-IIIc-d-20KM pp 195-206

Kagamitan: larawan ng iba’t-ibang pangkat etniko, mga gamit sa paggawa ng biographic doll , mal;aking mapa ng Pilipinas.

Integrasyon: AP, Filipino,Sining, EdukasyongPantahanan at Pangkabuhayan

III. PamamaraanIkalimang Araw

IV. Pagtataya

Subukin Natin

Tukuyin ang inilalarawansa bawat pahayag. Piliin ang tamang sagot sa mga salita sa loob ng kahon.

1. Sila ay mga katutubo namatatagpuan sa Compostela Valley. Isa sa ikinabubuhya nilaangpagmimina ng ginto.

2. Sila ay karaniwang matatagpuan sa Isabela, Quezon, at Rizal. Isa sa ikinabubuhay nila ang paghuli ng pugita o Octopus.3. Ito ang tawag sa isang batang ang ama ay amerkano at ang ina ay Pilipino.

IV. Takdang AralinSagutin ang mga tanong. Isulat ang sagot sa inyong kuwaderno.1. Bakit dapat nating igalang ang ating kapwa kahit iba angkanilang gawi at

panininwala ?2. ano ang nais ipahiwatig ng pamagat ng ating aralin?

Agta Amerisian Tau’t Bato

Indeginous People Mansaka