5 Pagnenegosyo IV

53
Banghay Aralin Edukasyong Pantahanan at Pangkabuhayan (EPP) Baitang: Ikaapat Seksyon :_______ I. Bahagi :PAGNENEGOSYO Yunit : PELC D.1.1.1 Paksa :Iba’t ibang yaman na makukuha sa Lupain Reperensya : Paghahanda sa Pamumuhay p. 95-98 at p. 170-175 Kagamitan : Larawan ng iba’t ibang halaman at mga hayop II Layunin (Tiyak): Pagkatapos ng apat napung minuto (40 minutes),100 % ng mga mag-aaral ay inaasahang : a. Naisa-isa ang iba’t ibang yaman na makukuha sa lupain b. Naibigay ang tatlong pangunahing pangkat ng pagkain na makukuha sa yamang lupa c. Naibigay ang mga paraan sa pag-aalaga ng mga yamang lupa III Estratehiya: A. Paghahanda Karaniwang Gawain : Pagdarasal, pagtsek ng atendans at kalinisan ng mga bata. Balik-aral : Anu-ano ang mga proyektong nagawa ninyo ? Nakapagbili ba kayo ng sariling gamit sa paaralan galing sa pinagbentang proyekto ? B.Pagganyak Anu-ano ang iyong makikita sa lupa ? C. Paglilinang (Lesson Proper) Mga Karunungang Gawain Pamamaraan gn pagtuturo Ebalwasyon (Evaluation) 1

description

doc

Transcript of 5 Pagnenegosyo IV

Banghay AralinEdukasyong Pantahanan at Pangkabuhayan (EPP)

Baitang: IkaapatSeksyon :_______

I. Bahagi :PAGNENEGOSYOYunit : PELC D.1.1.1Paksa :Iba’t ibang yaman na makukuha sa LupainReperensya : Paghahanda sa Pamumuhay p. 95-98 at p. 170-175Kagamitan : Larawan ng iba’t ibang halaman at mga hayop

II Layunin (Tiyak):

Pagkatapos ng apat napung minuto (40 minutes),100 % ng mga mag-aaral ay inaasahang :a. Naisa-isa ang iba’t ibang yaman na makukuha sa lupainb. Naibigay ang tatlong pangunahing pangkat ng pagkain na makukuha sa yamang lupac. Naibigay ang mga paraan sa pag-aalaga ng mga yamang lupa

III Estratehiya:

A. PaghahandaKaraniwang Gawain : Pagdarasal, pagtsek ng atendans at kalinisan ng mga bata.Balik-aral : Anu-ano ang mga proyektong nagawa ninyo ? Nakapagbili ba kayo ng sariling gamit sa paaralan galing sa pinagbentang proyekto ?

B.PagganyakAnu-ano ang iyong makikita sa lupa ?

C. Paglilinang (Lesson Proper)

Mga Karunungang Gawain

(Learning Task)

Pamamaraan gn pagtuturo

(Instructional Procedure)

Ebalwasyon(Evaluation)

1. Pangkat-pangkatin ang klase at bigyan ng mga larawan ng iba’t ibang bagay na makukuha sa lupa.

Anu-ano ang mga iba’t ibang yaman na makukuha sa lupa ? Ipa isa-isa ang mga ito.

1. Sa kahon ng mga yamang ito: Isda prutasBaboy HiponAlin ang mga yamang lupa ?

2. Sa mga yamang lupang ito, may tatlong pangunahing pangkat ba ng mga pagkaing ating makukuha ? Anu-ano ang mga ito ?

Ipaulat ang bawat pangkat kung anong tatlong pangunahing pagkain ang makukuha sa mga yamang lupa na nasa kanilang pangkat

Ibigay ang tatlong (3) pangunahing pangkat ng pagkain na galling sa yamang lupa.

1

3. Paano natin pangangalagaan ang mga yamang lupang ito ?

Bawat pangkat magbigay ng mga paraan sa pangangalaga ng mga yamang lupa

Magbigay ng tatlong paraan na mapangangalagaan ang mga yamang lupa.

D. Paglalahat (Generalization )1.Anu-ano ang ibat’ibang yaman na makukuha sa lupa ?2. Anu-ano ang tatlong (3) pangunahing pangkat ng pagkain na makukuha sa mga yamang lupa ?3. Paano mapangangalagaan ang mga yamang lupa ?

E. PagpapahalagaDisiplina, kalinisan, pagmamahal sa mga halaman at hayop

IV. Kasunduan:

Konsepto: Iba’t – ibang yaman na makukuha sa lupain na mapggkakakitaan.

A.Mga Talasalitaan (Word Study)Produkto

B. Patnubayng TanongAnu-ano ang mga bagay/produkto na gawa mula sa mga halaman tulad ng niyog, kawayan at iba pa ?

C. Gawaing PambahayItala ang mga halaman at mga hayop na makikita sa iyong lugar

SanggunianPaghahanda sa Pamumuhay, p. 95-98

2

Banghay AralinEdukasyong Pantahanan at Pangkabuhayan (EPP)

Baitang IVSeksyon _________

I. Bahagi : PAGNENEGOSYOYunit : PELC D.1.1.2Paksa : Mga Bagay/Produkto na Gawa Mula sa HalamanReperensya : Paghahanda sa Pamumuhay p. 95-98 Kagamitan : Mga Bagay na Gawa Mula sa Halaman Tulad ng Niyog, Kawayan

at iba pa

II Layunin (Tiyak):

Pagkatapos ng apatnapung minuto (40 minutes),100 % ng mga mag-aaral ay inaasahang :1. Nakikilala ang mga bagay/produkto na gawa mula sa halaman2. Nasasabi ang mga masustansyang pagkain mula sa mga halaman3. Naibigay ang paraan sa paggamit ng mga bulok na halaman

III Estratehiya:

A. PaghahandaKaraniwang Gawain : Pagdarasal, pagtsek ng atendans at kalinisan ng mga bata.Balik-aral : Anu-ano ang iba’t ibang yaman na makukuha sa lupa ?

B.PagganyakNakakita na ba kayo ng mga bagay o produkto na gawa mula sa mga halaman tulad ng niyog, kawayan at iba pa. Anu-ano ang mga iyan ?

C.Paglilinang (Lesson Proper)

Mga Karunungang Gawain

(Learning Task)

Pamamaraan gn pagtuturo(Instructional Procedure)

Ebalwasyon(Evaluation)

1. Bigyan ang bawat pangkat ng mga bata ng iba’t ibang bagay o produkto mula sa mga halaman.

Anu-ano ang iyong masasabi sa mga bagay o produktong ito ? Alin dito ang mula sa niyog ? sa kawayan ? sa nito ? sa abaca ?

Panuto : Sa ibaba ay isang kahon ng mga bagay/produkto mula sa mga halaman. Bilugan ang mula sa niyog, salangguhitan ang sa kawayan at lagyan ng x ang mula sa nito.

Walis tingting, pamaypayPlato, basahan ng paa

2. Sa mga halaman sa ating kapaligiran may

Ipaulat ang bawat pangkat ng mga masustansyang

Magbigay ng tatlong masustansyang pagkain

3

mga masustansyang pagkain ba ang ating makukuha ? Anu-ano ang mga ito ?

pagkain mula sa mga halaman.

mula sa mga halaman

3. Anu-ano ang ating gagawin sa mga bulok na halaman o pagkain ?

Bawat pangkat magbigay ng mga paraan sa wastong paggamit ng mga bulok na halaman o mga pakain

Magbigay ng paraan ng wastong paggamit ng mga bulok na halaman o pagkain at isulat ang mga paraan sa paggawa nito.

D. Paglalahat (Generalization )1. Anu-ano ang mga bagay o produkto mula sa halaman ?2. Anu-ano ang mga masustansyang pagkain na makukuha natin mula sa mga halaman ?3. Ano ang dapat nating gawin sa mga bulok na mga halaman o pagkain ?

E. PagpapahalagaMasipag, matipid, malikhain

F. Kasunduan

Konsepto: Mga Bagay o Produkto na gawa mula sa halaman

A.Mga Talasalitaan (Word Study)Kapital, proyekto, salapi

B.Patnubayng TanongAnu-ano ang mga bagay sa aggawa ng proyekto

C. Gawaing PambahaySumulat ng tatlong mga bagay o produkto na yari sa niyog: tatlong mula sa awayan at tatlong galing sa nito.

D. SanggunianPaghahanda sa Pamumuhay pp 225 -241

4

Banghay AralinEdukasyong Pantahanan at Pangkabuhayan (EPP)

Baitang: IkaapatSeksyon: _______

I. Bahagi : PAGNENEGOSYOYunit : PELC D.1.1.3Paksa : Mga Bagay Na Kakailanganin sa Paggawa ng Proyekto/Tindahan

(Kapital)Reperensya : Paghahanda sa Pamumuhay pp 232-236Kagamitan : Salapi, mga materyales at kagamitan sa paggawa ng proyekto

II Layunin (Tiyak):

Pagkatapos ng apatnapung minuto (40 minutes),100 % ng mga mag-aaral ay inaasahang :

1. Natutukoy ang mga bagay na kakailanganin sa paggawa ng proyekto2. Naibigay ang mga paraan sa pangangalaga ng mga katutubong materyales na

ginagamit sa paggawa ng proyekto

III Estratehiya:

A. PaghahandaKaraniwang Gawain : Pagdarasal, pagtsek ng atendans at kalinisan ng mga bata.Balik-aral : Anu-anong mga produkto na gawa mula sa halaman ?

B. Pagganyak:May nagawa na ba kayong proyekto ?Anu-anong mga bagay na ginagamit mo sa paggawa nito ?

Paglilinang (Lesson Proper)

Mga Karunungang Gawain

(Learning Task)

Pamamaraan gn pagtuturo

(Instructional Procedure)

Ebalwasyon(Evaluation)

1. Magpakita ng maraming bagay sa klase.

Anu-ano ang iyong masasabi sa mga bagay na ito ?

Alin-alin sa mga bagay na ito ang kakailanganin sa paggawa ng isang proyekto ?(Isang paligsahan ang gagawin sa pagtukoy ng mga ito ng bawat pangkat)

1.Sumulat ng tatlong (3) bagay na kakailanganin sa paggawa ng isang proyekto.

2. Anu-anong mga materyales ang dapat gamitin sa paggawa ng proyekto upang maliit

Ipatala sa bawat pangkat ang mga katutubong materyales sa kapaligiran at mga paraan sa pag-aalaga nito.

Paano natin pangangalagaan ang mga katutubong materyales sa ating kapaligiran ?

5

lang ang salaping magasta ?

Bawat pangkat mag-ulat tungkol nito sa harap ng klase.

Paano natin mapangangalagaan ang mga ito ?

D. Paglalahat (Generalization )1. Anu-ano ang mga materyales na kakailanganin sa paggawa ng proyekto ?2. Paano natin pangangalagaan ang mga katutubong materyales sa ating kapaligiran ?

E. PagpapahalagaResourcefulness, masipag, matipid, kalinisan

F. Kasunduan

Konsepto: Mga Bagay na Kakailanganin sa paggawa ng proyekto

A.Mga Talasalitaan (Word Study)Enterpreneur

B.Patnubayng TanongAnu-ano ang mga bagay na dapat isaalang-alang sa pagtatayo ng tindahan ?

C. Gawaing PambahaySumulat ng limang (5) katutubong materyales na makikita sa iyong lugal ?

D. SanggunianPaghahanda sa Pamumuhay

6

Banghay AralinEdukasyong Pantahanan at Pangkabuhayan (EPP)

Baitang: IkaapatSeksyon: _______

I. Bahagi : PAGNENEGOSYOYunit : PELC D.1.1.4Paksa : Mga Bagay Na Dapat Isaalang alang sa Pagtatayo ng Tindahan

(Pagkaenterpreneur)Reperensya : Paghahanda sa Pamumuhay p. 352

EPP, Teaching Guide on Financial Literacy pp. 4-7Kagamitan : Salapi, mga larawan ng mga paninda

II Layunin (Tiyak):

Pagkatapos ng apatnapung minuto (40 minutes),100 % ng mga mag-aaral ay inaasahang :

1. Nasasabi ang mga bagay na dapat isaalang – alang sa pagtatayo ng tindahan o sa pagkaenterpreneur

2. Nauuri ang mga paninda ayon sa ating pangungunahing pangangailangan o yung makabubuti sa ating kalusugan

III Estratehiya:

A. PaghahandaKaraniwang Gawain : Pagdarasal, pagtsek ng atendans at kalinisan ng mga bata.Balik-aral : Anu-anong mga bagay na kakailanganin sa paggawa ng proyekto ?

B.Pagganyak:Sinu-sino sa inyo ang may tindahan ? Matagal na ba ito ?Bakit kaya ang tindahan ninyo ay tumagal at hindi nalulugi ?

Paglilinang (Lesson Proper)

Mga Karunungang Gawain

(Learning Task)

Pamamaraan gn pagtuturo(Instructional Procedure)

Ebalwasyon(Evaluation)

1. Ipasyal ang mga bata sa isang tindahan matagal nang naitayo at alamin ang puhunan at mga paninda.

Sa tindahang ating napasyalan, saan ito naitayo ? Marami bang namimili ? Malaki ba ang puhunan ? Marami ba ang mga paninda ?Anu – ano ang mga bagay na dapat isaalang-alang sa pagtatayo ng tindahan o sa

Panuto: Bilugan ang mga bagay na dapat isaalang-alang sa pagtatayo ng tindahan:Kagandahan, lugarPuhunan, sasakyanKayamanan, paninda

7

pagkaentrepreneur ?2. Ipatala ng bawat

pangkat ang mga panindang kanilang napagmasdan sa tindahang napasyalan

Alin sa mga panindang iyong naitala ang ating pangunahing panagngailangan na nakabubuti sa ating kalusugan ? Isasauri ang mga ito.

Panuto: Lagyan ng x ang mga panindang nauuri sa ating pangunahing pangangailangan o yong nakabubuti sa ating kalusugan.ALAK, BIGAS, GATAS, GULAY, SIGARILYO, CHLOROX, SABONG PANLABA, MINERAL WATER, TOOTHPASTE, GAS.POLARD

Bakit masasabi nyo na ang mga panindang ito ay nakabubuti sa kalusugan ?

D. Paglalahat (Generalization )1. Anu-ano ang dapat isaalang-alang sa pagtatayo ng tindahan o

pagkaentrepreneur ?2. Magbigay ng mga panindang nauuri sa ating pangunahing

pangangailangan o nakabubuti sa ating kalusugan.

E.Pagpapahalaga (Values Integraion)Pagkamasipag, pagmamahal, pagkamalikhain

F. Kasunduan

Konsepto: Mga bagay na isaalang-alang sa pagtayo ng tindahan

A.Mga Talasalitaan (Word Study)Pag-iimbentaryo, nagasta tubo, neto

B.Patnubayng TanongPaano naatin malalaman na kumita ang ating mga paninda ?

C. Gawaing PambahayMagkunwari na ikaw ay may tindahan. Itala ang iyong mga paninda, mga

gastusin at alamin kung kumita ba.

D. SanggunianPaghahanda sa Pamumuhay pp. 354-356

8

Banghay AralinEdukasyong Pantahanan at Pangkabuhayan (EPP)

Baitang: IkaapatSeksyon: _______

I. Bahagi : PAGNENEGOSYOYunit : PELC D.1.5Paksa : Perang Kabayaran sa mga PinagkukunanReperensya : EPP, Teaching Guide on Financial Literacy pp 64-69Kagamitan : Tsart ng Talaan ng Gastos at Kita, play money

II Layunin (Tiyak):

Pagkatapos ng apatnapung minuto (40 minutes),100% ng mga mag-aaral ay inaasahang :

1. Nakapaglalahad sa mga panindang naipagbili –nagasta, tubo/kita at neto2. Naipaliwanag ang kahalagahan ng paghahalaman o paggulayan

III Estratehiya:

A. PaghahandaKaraniwang Gawain : Pagdarasal, pagtsek ng atendans at kalinisan ng mga bata.Balik-aral : Anu-ano ang dapat isaalang-alag sa pagtatayo ng tindahan ?

B.Pagganyak:Ipaawit sa klase ang “Bahay Kubo”Magkano ba ang baon niyo araw-araw ? Kasya ba ito o subra ? Anong ginagawa sa sobrang pera ng baon mo ?

Paglilinang (Lesson Proper)

Mga Karunungang Gawain

(Learning Task)

Pamamaraan gn pagtuturo(Instructional Procedure)

Ebalwasyon(Evaluation)

1. Isang kuwento tungkol sa paghahalaman/

paggulayan

Sa simula sa paghahalaman/paggulayan magkano ang gastos ng mag-asawa ?Pagkaraan ng maraming mga buwan magkano ang kanilang gastos at kinita ?Tatalakayin ang buod na talaan ng gastos at kita

A. Ang sumusunod na datos ay gastos at kinita nina Mang Mike at Aling Maring sa paghahalaman. Alamin ang kanilang kinita o tinubo sa pamamagitan ng paggawa ng talaan ng gastos at kita o tubo.

GASTOS:Abril Php 48600Mayo 378.00Hunyo 655.00Hulyo 786.75

9

Agosto 587.50BENTA:Abril Php 1896.00Mayo 2279.00Hunyo 3695.00Hulyo 4124.00Agosto 4010.00

2. Ano ang negosyo na mag-asawang nabanggit sa kuwento ? Ano ang kanilang ginawa upang malaman ang nagasta, tubo/kita at neto

Isalaysay ng bawat pangkat ang negosyo ng mag-asawa at kung paano ito umunlad.

B. Ipaliwanag ang kahalagahan sa paghahalaman/paggulayan maliban na kumita tayo

3. Maliban na kumita tayo sa paghahalaman/ paggulayan, ano pa ang kahalagahan nito?

Ipaulat ng bawat pangkat ang kahalagahan sa paghahalaman/paggulayan

D. Paglalahat (Generalization )1. Paano nyo ilalahad ang mga panindang naipagbili – nagasta, tubo/kita at neto ?

E.Pagpapahalaga (Values Integraion)Pagkamasipag, pagkamasinop

F. Kasunduan

Konsepto: Kahalagahan sa pag-iimbentaryo

A.Mga Talasalitaan (Word Study)Tingiang tindahan

B.Patnubayng Tanong Bakit mahalaga ang tingiang tindahan ?

C. Gawaing PambahayTanungin ang iyong ama o ina, kung magkano ang kanilang kita bawat

buwan at anu-ano ang mga gastos nito. At gumawa ng buod na talaan ng gastos at kita sa iyong mag-anak.

D. SanggunianEPP ; Teaching on Financial Literacy p. 67

10

Banghay AralinEdukasyong Pantahanan at Pangkabuhayan (EPP)

Baitang: IkaapatSeksyon: _______

I. Bahagi : PAGNENEGOSYOYunit : PELC D.2Paksa : Kahalagahan ng Tingiang TindahanReperensya : Gumagawa at Umunlad pp.195 -196Kagamitan : Larawan, tsart, aklat

II Layunin (Tiyak):

Pagkatapos ng apatnapung minuto (40 minutes),100 % ng mga mag-aaral ay inaasahang :

1. Natatalakay ang mga mabubuting dulot ng tingiang tindahan sa pamumuhay ng mag-anak

2. Napapahalagahan ang mga tingiang tindahan sa pamayanan

III Estratehiya:

A. Paghahanda1. Masiglang Awitin2. Pagwasto sa takdang aralin3. Balik-aral : Paano nakatutulong ang tingian tindahan sa mag-anak ?

B. PagganyakMga bata, may mga tingiang tindahan ba kayo sa inyong lugal ? Ilarawan

ang mga ito ? May mga tinda ba itong makatulong sa ating kalusugan ?

C. Paglilinang (Lesson Proper)

Mga Karunungang Gawain

(Learning Task)

Pamamaraan gn pagtuturo(Instructional Procedure)

Ebalwasyon(Evaluation)

1. Anu-ano ang mga kabutihang dulot ang pagkakaroon ng tingiang tindahan sa inyong lugar ?

Ipatukoy ang mga nalalamang impormasyon.Iulat sa klaseUuriin ang mga tindang nakakatulong sa ating kalulsugan.

Isulat ang mga kabutihang dulot ng pagkakaroon ng tingiang tindahan (5 pts.)

2. Paano pinapahalagahan ng mga tao ang tingiang tindahan sa kanilang lugar ?

“Pagsasadula”

11

D. Paglalahat (Generalization )Maraming mabubuting dulot ang pagkakaroon ng tingiang tindahan malayo

man o malapit sa lugar ng mag-anak. Ang importante marunong tayong magpapahalaga nito

E. Pagpapahalaga (Values Integration)Pagtutulungan, Pagkakaisa

IV. Kasunduan:

Konsepto: Kahalagahan ng tingiang tindahan

A. Mga Talasalitaan (Word Study)a. Pakikipagsapalaranb. Pakikitungoc. Pagkukuwento

B. Patnubay na TanongAno ang kahulugan sa pakikipagsapalarang kaugnay sa pagtitinda ?

C. Gawaing PatnubaySagutin ang tanong :Bakit kailangang malaman ang wastong paraan sa pakikipagsapalaran kaugnay sa

pagtitinda ? Anu-ano ang mga paraang ito ?

D. SanggunianGumawa at Umunlad pp. 195 – 196 by Rosalina Gregorio

12

Banghay AralinEdukasyong Pantahanan at Pangkabuhayan (EPP)

Baitang: IkaapatSeksyon :_______

I. Banghay : PAGNENEGOSYOYunit : PELC D.2.1Paksa : Kahulugan ng Tingiang TindahanReperensya : Gumagawa at UmunladKagamitan : Larawan, tsart, aklat

II Layunin (Tiyak):

Pagkatapos ng apatnapung minuto (40 minutes),100 % ng mga mag-aaral ay inaasahang :

1. Nasasabi ang kahulugan ng tingiang tindahan2. Nakakilala sa mga bagay na makikita sa tingiang tindahan3. Nakakaguhit ng mga bagay na nasa tingiang tindahan

III Estratehiya:

A. Paghahanda1. Karaniwang Gawain (Pagdarasal, pagtala ng liban, kondisyon ng silid-

aralan)2. Masiglang awitin

B. PagganyakPagpapakita ng guro ng mga larawan ng mga tindahan at pagtatanong ukol

dito.

C. Paglilinang (Lesson Proper)

Mga Karunungang Gawain

(Learning Task)

Pamamaraan gn pagtuturo(Instructional Procedure)

Ebalwasyon(Evaluation)

1. Batay sa mga larawan na inyong nakikita, ano ang inyong masasabing katuturan ng tingiang tindahan ?

2. Bakit ninyo nasabi ito?

“Buzz session” ng bawat pangkat. Isulat ang kahulugan batay sa kanilang nakikita at pagkakaintindi.

Sagutin:1. Ano ang kahulugan ng tingian tindahan? (5 pts)

1. Anu-ano ang mga bagay na inyong nakikita at mabibili sa tingiang tindahan?

Masasabi at magtala ng mga bagay na makikita sa tingiang tindahan.Saguting ang mga tanong.

Piliin sa loob ng kahon ang mga bagay na makikita sa tingian tindahan at isulat sa sagutan papel(5 pts.)

13

2. Paano ito inayos ? Sa palagay ninyo alin sa mga bagay na ito ang palaging binibili ? Bakit ?

1. Sino sa inyo ang makaguhit sa mga bagay na makikita sa tingiang tindahan ?

Paligsahan sa pagguhit ng mga bagay na makikita sa tingiang tindahan.

Gumuhit ng limang bagay na makikita sa tingiang tindahan (5 pts)

D. Paglalahat (Generalization )1. Ano ang katuturan ng tingian tindahan ? Anu-ano ang inyong mabibili sa

mga tindahang ito ?2. Makabibili ba kayo ng mga gulay at prutas sa tindahang ito ? Bakit ito

ipinagbili ? Ano ang kahalagahan ng mga ito sa buhay ng tao ?

E. Pagpapahalaga (Values Integration)Pagkamasinop, pagkamasipag

IV. Kasunduan:

Konsepto: Uri ng tingian tindahan

A.Mga Talasalitaan (Word Study)a. Tingiang tindahan

B.Patnubayng Tanong1. Ano ang kahulugan ng tingiang tindahan ?2. Anu-ano ang mga bagay na inyong makikita at mabibili sa

tingiang tindahan ?

C. Gawaing PambahaySagutin ang tanong :Anu=ano ang mga uri ng tingiang tindahan ? Ilarawan ang mga ito.

D. SanggunianGumawa at Umunlad pp. 195 – 196 by Rosalina Gregorio

14

Banghay AralinEdukasyong Pantahanan at Pangkabuhayan (EPP)

Baitang: IkaapatSeksyon: _______

I. Bahagi : PAGNENEGOSYOYunit : PELC D.2.2.a.Paksa : Pagtukoy sa mga Naitutulong ng Tingiang Tindahan sa

Pamumuhay ng Mag-anakReperensya : Gumagawa at Umunlad p. 95-96 Kagamitan : Larawan, tsart, aklat

II Layunin (Tiyak):

Pagkatapos ng apatnapung minuto (40 minutes),100 % ng mga mag-aaral ay inaasahang :

1. Natutukoy ang mga naitutulong ng tingiang tindahan sa pamumuhay ng mag-anak

2. Naipapaliwanag ang kahalagahan nito

III Estratehiya:

A.PaghahandaKaraniwang Gawain: Pagdarasal, pagtsek ng atendans, kalinisanBalik-aral : Ano ang kahulugan ng tingiang tindahan.

B.PagganyakIpakita ang larawan ng tingiang tindahan. Itanong: May ganitong uri ba ng

tindahan sa inyong lugar na titinitirhan ? Paano nakatutulong ang pagtitinda nang tingian sa pamayanan ?

E. Paglilinang (Lesson Proper)

Mga Karunungang Gawain

(Learning Task)

Pamamaraan gn pagtuturo(Instructional Procedure)

Ebalwasyon(Evaluation)

1. Anu-ano ang naitutulong ng tingiang tindahan sa pamumuhay ng mag-anak ?

“Buzz Session” Sagutan:Magbigay ng dalawang kabutihang naidudulot ng tingiang tindahan sa pamumuhay ng mag-anak. Ipaliwanag ang mga ito. (10 pts.)

2. Bakit mahalaga ang pagkakaroon ng mga tingiang tindahan

Talakayin ng mga bata ang kahalagahan nito.Ipaliwanag. Pag-uulat ng bawat pangkat

15

D. Paglalahat (Generalization )1. Isa-isahin ang mga maidudulot ng tingiang tindahan sa inyong lugar.

E. Pagpapahalaga (Values Integration)Pagtutulungan ng bawat kasapi ng pamilya

IV. Kasunduan:

Konsepto: Kahalagahan ng tingiang tindahan

A.Mga Talasalitaan (Word Study)a. Groceryb. Storec. Supermarket

B.Patnubayng TanongPaano nakakatulong ang pagkaroon ng tingiang tindahan ng inyong lugar sa inyong pamilya.

C. Gawaing PambahaySagutin ang tanong :

Ano ang mangyari kung walang mga tingiang tindahan na malapit sa inyong lugar ? Ipaliwanag.

D. SanggunianGumawa at Umunlad pp. 195 – 196 by Rosalina Gregorio

16

Banghay AralinEdukasyong Pantahanan at Pangkabuhayan (EPP)

Baitang: IkaapatSeksyon:_______

I. Bahagi : PAGNENEGOSYOYunit : PELC D.2.2.b.Paksa : Iba’t-ibang Uri ng Tingiang TindahanReperensya : Gumagawa at UmunladKagamitan : Larawan, tsart, aklat

II Layunin (Tiyak):

Pagkatapos ng apatnapung minuto (40 minutes),100 % ng mga mag-aaral ay inaasahang :1. Natutukoy ang mga uri ng tingiang tindahan2. Nakapaglalarawan sa mga uri ng tingiang tindahan

III Estratehiya:

A. Paghahandaa. Pagdarasal, pagtala ng liban, kaayusan sa silid-aralan.b. Balik-aral: Ano ang mga naitutulong sa tingiang tindahan ?

B. PagganyakMagpakita ang guro ng mga larawan ukol sa iba’t ibang uri ng tingiang tindahan. Tanong: Ano ang masasabi ninyo sa mga larawang ito ?

Paglilinang (Lesson Proper)

Mga Karunungang Gawain

(Learning Task)

Pamamaraan gn pagtuturo(Instructional Procedure)

Ebalwasyon(Evaluation)

1. Anu-ano ang mga uri ng tingiang tindahan ? Ilalarawan ang bawat isa nito at magbigay ng halimbawa.

Pangkat-pangkatin ang klase. Sagutan ang mga tanong na ibinigay. Ipaulat sa klase.

Sagutan:1. Anu-ano ang mga uri ng tingiang tindahan ? Ilarawan ang bawat isa. (5 jpts)

1. Mayroon bang pagkakatulad at pagkakaiba ang bawat uri ?

Sagutin ito ng mga bata (Oral)

Magpakita ang guro ng mga larawan at ipasuri kung anong uri ito na tingian tindahan (5 pts.)

1. Alin sa mga larawan ito ang kabilang sa mga uri ng tingiang tindahan ? Bakit mo ito pinili ?

Bibigyan ng guro ang mga bata ng iba’t ibang larawan at sila ang pipili kung saan ito nauuri. Ipapaliwanag nila ang sagot.

17

D. Paglalahat (Generalization )1.Anu-ano ang mga uri ng tingian tindahan ? Ilarawan at magbigay ng mga

halimbawa.

E. Pagpapahalaga (Values Integration)Pagkamasinop, pagkamasipag

IV. Kasunduan:

Konsepto: Kahalagahan ng tingiang tindahan

A.Mga Talasalitaan (Word Study)a. Permanenteb. Semi-permanentec. Tindahan naglilibotd. Sentro ng komersyo

B. Patnubay na TanongNakatutulong ba ang pagkakaroon ng tingian tindahan sa inyong pamayanan ? Bakit ?

C. Gawaing PambahayPumunta sa pinakamalapit na tingiang tindahan sa inyong lugar. Itanong

kung mayroon bang kabutihang naidudulot sa pamilya ang pagkakaroon ng tingiang tindahan..

D. SanggunianGumawa at Umunlad pp. 195 – 196 by Rosalina Gregorio

18

Banghay AralinEdukasyong Pantahanan at Pangkabuhayan (EPP)

Baitang: IkaapatSeksyon: ______

I. Bahagi : PAGNENEGOSYOYunit : PELC D.3Paksa : Pakikipagsapalaran Kaugnay sa PagtitindaReperensya : Makabuluhang Gawaing Pantahanan at Pangkabuhayan p. 221Kagamitan : Larawan, tsart, aklat

II Layunin (Tiyak):

Pagkatapos ng apatnapung minuto (40 minutes),100 % ng mga mag-aaral ay inaasahang :

1.Natatalakay ang pakikipagsapalaran kaugnay sa pagtitinda2.Nasusunod ang mga tuntunin sa pag-aayos ng mga paninda

III Estratehiya:

A.PaghahandaPagdarasal, pagtsek ng atendans, kalinisanBalik-aral: Ibigay ang iba’t ibang uri ng tingiang tindahan. Ilarawan ang bawat isa.

B. PagganyakMagpakita ang guro ng mga larawan ng tindahang magulo at marumi.Paano natin gawing kaaya-aya ang tindahang ito ?

C. Paglilinang (Lesson Proper)

Mga Karunungang Gawain

(Learning Task)

Pamamaraan gn pagtuturo

(Instructional Procedure)

Ebalwasyon(Evaluation)

1. Alamin ang mga mabuting paraan sa pakikipagsapalaran sa pagtitinda.

Pangkat pangkatin ang mga bata ng tig-apat at ipatalakay ang mga tanong na nakasulat sa pisara.

Piliin ang titik ng wastong sagot at isulat sa patlang.1. Alin sa sumusunod ang maituturing nating kailangan sa pakikipagsapalaran sa pagtitinda ?a. kalakasan ng loobb. katamaran at kabangalanc. talino at karanasand. puhunan

2. Anu-anong mga tuntuning dapat sundin sa pag-aayos ng mga paninda?

Humanap ng kapareha at pag-usapan at sagutin ang mga tanong

2. Maayos tingnan ang paninda kapag ____.a. Marami ang itinitindab. may mga presyo ang mga

19

panindac. naisaayos ito ayon sa klased. malinis ang tindahan

Bigyan ang bawat pangkat ng larawan at talakayin ang nakita sa larawan.

3. Isa sa mga bagay na kaugnay sa pakikipagsapalaran sa pagtitinda ay:a. oras at panahonb. lugal na pagtatayuan ng tindahanc. pera o puhunand. lakas ng loob at kasipagan

C. Paglalahat (Generalization )1.Ano ang pinakaimportanteng bagay na kailangan sa pakikipagsapalaran sa

pagtitinda ?

D. Pagpapahalaga (Values Integration)Pagkamasinop, pagkamasipag

IV. Kasunduan:

Konsepto: Kahalagahan ng tingiang tindahan

A.Mga Talasalitaan (Word Study)Pakikipagsapalaran

B.Patnubay na TanongAno ang masasabi mo sa isang matagumpay na pagtitinda ?

C.Gawaing PambahayPumili ng isang malagong tindahan at tanungin kung ano ang mga paraan bakit lumalago ang kanyang pagtitinda.

D. SanggunianMakabuluhang Gawaing Pantahanan at Pangkabuhayan

20

Banghay AralinEdukasyong Pantahanan at Pangkabuhayan (EPP)

Baitang: IkaapatSeksyon: _______

I. Bahagi : PAGNENEGOSYOYunit : PELC D.3.1Paksa : Pakikipagsapalaran Kaugnay sa PagtitindaReperensya : Makabuluhang Gawaing Pantahanan at Pangkabuhayan p. 221Kagamitan : Larawan, tsart, aklat

II Layunin (Tiyak):

Pagkatapos ng apatnapung minuto (40 minutes),100% ng mga mag-aaral ay inaasahang :

1. Nasasabi ang kahulugan ng pakikipagsapalaran kaugnay sa pagtitinda2. Naisagawa ang kahulugan ng pakikipagsapalaran kaugnay ang

pagtitinda

III Estratehiya:

A.PaghahandaPagdarasal, pagtsek ng atendans, kalinisanBalik-aral: Anu-ano ang mga bagay na kaugnay sa pakikipagsapalaran sa pagtitinda.

B.PagganyakSinu-sino sa inyo ang nanalo na ng isang paligsahan o raffles ? Bakit kayo nanalo ?

C.Paglilinang (Lesson Proper)

Mga Karunungang Gawain

(Learning Task)

Pamamaraan gn pagtuturo

(Instructional Procedure)

Ebalwasyon(Evaluation)

1. Alamin ang kahulugan ng pakikipagsapalaran kaugnay ng pagtitinda.

2. Anu-ano ang kahulugan ng pakikipagsapalaran sa pagtitinda ?

Mag buzz session kayo ng inyong ka pangkat at talakayin ang mga sagot sa tanong.

Bilugan ang titik ng wastong sagot:1. Ang pagtitinda ay

isang sining na nangangailangan ng sapat na ___.a. kahinaan ng loobb. talino at kasanayanc. pagkamainipind. kayabangan

1. Bakit kailangang Pangkat-pangkatin ang mga 2. Ang isa sa

21

malaman ang wastong paraan sa pakikipagsapalaran kaugnay sa pagtitinda ?

2. Anu-ano ang mga paraang ito ?

klase ng (4) apat at talakayin at sagutin ang mga tanong.

pakikipagsapalaran sa pagtitinda ay kung___.a. paano aakitin ang mamimilib. paano sawayin ang mamimilic. paano sisigawan ang mamimilid. paano papagalitan ang mamimili

3. Mag-ukol ng wastong ___ sa pagbubukas, pagsasara, pamimili at pag-iimbentaryo ng mga paninda upang umunlad ang tindahan.

a. Pakikipagkwentuhan sa mamimili

b. Pakikipagtalo sa mamimili

c. Oras at panahond. Panloloko sa mamimili4. Kailangang tiyakin ang

pagtatayo ng ___upang huwag malugi ang tindahan.

a. pandaraya sa timbangan

b. kaibigan at kakuwentuhan

c. bilang ng pamilyad. perang puhunan5. Ang sinuman na

gusting sumubook sa pagtitinda ay dapat na magkaroon ng ___

a. kahusayan sa kaalamanb. kabagalan sa pagkilosc. lakas ng loob at ganda

ng pananawd. hina ng loob at

pagigiging mainipin

D. Paglalahat (Generalization )1.Kaya na rin ba ninyong makipagsapalaran kaugnay ng pagtitinda ? Sa anu-

anong paraan ?

E. Pagpapahalaga (Values Integration)Kasipagan, kaalaman, pagkamatapat

22

IV. Kasunduan:

Konsepto: Kahulugan ng pakikipagsapalaran ng pagtitinda

A.Mga Talasalitaan (Word Study)Pakikipagsapalaran, pagkukuwenta, pakikitungo, matapat

B.Patnubayng TanongAno ang mga gawain at tuntunin kaugnay sa pakikipagsapalaran ng

pagtitinda?

C.Gawaing PambahayPumunta sa isang tindahan sa inyong lugar at magtanong uko sa kanyang paraan sa pakikipagsapalaran sa pagtitinda.

D. SanggunianGumawa at Umunlad pp 198 -199 by Rosalina, GregorioMakabuluhang Gawaing Pantahanan at Pangkabuhayan p 221 by Dr. Letecia S. Navarro/ Dr. Josefina R. Navarro

23

Banghay AralinEdukasyong Pantahanan at Pangkabuhayan (EPP)

Baitang: IkaapatSeksyon:_______

I. Bahagi : PAGNENEGOSYOYunit : PELC D.3.2Paksa : Kinalabasan ng Pakikipagsapalaran Kaugnay ng PagtitindaReperensya : Makabuluhang Gawaing Pantahanan at Pangkabuhayan p. 221Kagamitan : Larawan, tsart, aklat

II Layunin (Tiyak):

Pagkatapos ng apatnapung minuto (40 minutes),100 % ng mga mag-aaral ay inaasahang :

1. Naisa-isa ang kinalabasan ng pakikipagsapalarang kaugnay ng pagtitinda2. Nailalarawan ang mga kinalalabasan ng pakikipagsapalaran kaugnay sa

pagtitinda3. Nakasunud-sunod sa mga kinalabasan ng pakikipagsapalarang kaugnay ng

pagtitinda

III Estratehiya:

A. PaghahandaPagdarasal, pagtsek ng atendans, kalinisanBalik-aral: Sino sa inyo ang makapagbigay ng kahulugan ng pakikipagsapalaran sa pagtitinda ?

B PagganyakNakakita na ba kayo ng mga tindahang isinara sa iyong lugal ?Bakit kaya nagsara ang mga ito ?

C.Paglilinang (Lesson Proper)

Mga Karunungang Gawain

(Learning Task)

Pamamaraan gn pagtuturo(Instructional Procedure)

Ebalwasyon(Evaluation)

1. Anu –ano ang mga kinalabasan ng pakikipagsapalaran kaugnay ng pagtitinda ?

Brain Storming

Pangkatin ang mga bata sa tatlo (3) pumili ng leader, ang bawat kasapi ay magbigay ng kanilang sagot. Ang pinakamaraming parehong sagot ang isusulat.

Isulat ang kinalabasan ng pakikipagsapalaran kaugnay ng pagtitinda:

1.2.3.

3. Ano kaya ang Pangkat pangkatin ang mga

24

mangyayari kung ang pagpapatakbo ng tindahan ay kulang sa kaalaman tungkol sa :

Wastong pagpapatakbo

Sariling kapakanan ang iniisip

Walang planong ginawa

bata ng tig-apat (4) at ipaulat kung ano ang mangyayari: Wastong pagpapatakbo

ng tindahan Mahina ang loob Sariling kapakanan ang

iniisip Walang planong

ginagawa

D. Paglalahat (Generalization )1.Ano ang mangyari kung hindi ka mapalad sa pagtitinda (malulugi)2. Ano naman ang mangyayari kung suswertehin ka sa pagtitinda ? (Dadami ang suki, lalalki ang tindahan at maunlad ang pamumuhay).

E. Pagpapahalaga (Values Integration)Pagtitiyaga, Pagsisikap, magandang pakikitungo sa kapwa

IV. Kasunduan:

Konsepto: Kinalabasan ng pakikipagsapalaran kaugnay ng pagtitinda

A. Mga Talasalitaan (Word Study)Magtatagumpay, tagubilin, pakikitungo, estante, bintilasyon, suki

B. Patnubay na TanongBakit kailangan ang sipag at tiyaga sa pagtitinda ?Dapat ba tayong magkaroon ng maraming suki sa pagtitinda ? Bakit ?

C. Gawaing PambahayMakipagpanayam sa isang tinderaAlamin ang kanyang dinanas na mga pagpakasulit mabenta lamang ang kanyang paninda.

D. Sanggunian

Gumawa at Umunlad pp 198 -199 by Rosalina, GregorioMakabuluhang Gawaing Pantahanan at Pangkabuhayan p 221 by Dr.Letecia S. Navarro/ Dr. Josefina R. Navarro

25

Banghay AralinEdukasyong Pantahanan at Pangkabuhayan (EPP)

Baitang: IkaapatSeksyon:_______

I. Bahagi : PAGNENEGOSYOYunit : PELC D.4.a.Paksa : Pagtatalakay sa mga salik na dapat isaalang-alang sa pagbukas ng

tingiang tindahanReperensya : Gumawa at UmunladKagamitan : Larawan, tsart, aklat

II Layunin (Tiyak):

Pagkatapos ng apatnapung minuto (40 minutes),100 % ng mga mag-aaral ay inaasahang :1. Natatalakay ang mga salik na dapat isaalang alang sa pagbubukas ng tingiang tindahan

III Estratehiya:

A. PaghahandaKaraniwang Gawain: Pagdarasal, pagtsek ng atendans, kalinisan ng mga bataBalik-aral: Ano kaya ang mangyari sa inyong pamumuhay kung malulugi ang iyong paninda ?

B. PagganyakSinu-sino sa inyo ang may tingiang tindahan ?

Anong uri ng tindahan mayroon kayo ? Malinis ba ito at ligtas sa sakit ?

C. Paglilinang (Lesson Proper)

Mga Karunungang Gawain

(Learning Task)

Pamamaraan gn pagtuturo(Instructional Procedure)

Ebalwasyon(Evaluation)

1. Ano ang dapat gawin bago magbukas ng tingiang tindahan ?

Pangkatang Gawain:Bigyan ang bawat pangkat ng worksheet/workcard ng isang salik at ipatalakay kung ano o paano ito nakatutulong sa paguunlad at paglago ng tingiang tindahan.

Pag-uulat ng bawat pangkat.Mga batayan sa Pagbibigay ng puntos sa ulat:A.PAGBABAGO (5 PTS) Maayos na maayos – 5

pts Di masyadong maayos –

4 pts. Maayos – 3 pts

26

B. NILALAMAN (3 pts.) Tumpak sa

layunin/paksa –5 pts Medyo malayo – 4

jpts. Talagang malayo -3

pts.

C.BOSES (5 pts.) Malakas, malinaw at

tama ang bigkas ng mga salita – 5 pts

Malakas ngunit di masyadong malinaw ang bigkas -4 pts

Mahina ang boses – 3 pts

KABUUAN – 15 pts.

Paano makatutulong ang mga salik sa pagpapaunlad at pagtayo ng tingiang tindahan.

Ipaala-ala na bawat pangkat ay may lider, tagsulat at tagapag-ulat. Ipaalala rin ang Gawain ng bawat isa sa kanila.

Dapat ba nating isali ang tubig sa ating paninda ? Bakit ? Anong klaseng tubig ating ititinda ? Bakit ? Paano natin mapanatiling malinis ang tubig ?

Hikayatin ang bawat kasapi na magbigay ng kanilang kurokuro/opinion ukol sa paksa.

Anu ano ang magiging epekto kapag iwalang bahala ang mga salik

Subaybayan ang bawat pangkat habang nagtatalakayan

D. Paglalahat (Generalization )1.Bakit kailangang isaalang alang ang mga salik sa pagbukas ng tingiang

tindahan ?

E. PagpapahalagaPagtutulungan at Pakikiisa ; Tiwala sa sarili

27

IV. Kasunduan:

Konsepto: Mga Salik na dapat Isaalang-alang sa pagbukas ng tingiang tindahan

A.Mga Talasalitaan (Word Study)Reputasyon uliran lantadIskaparte makisalamuha pormularyoWholesale pag-iimbentaryoMarungis matumal

B. Patnubay na TanongBilang may-ari o tagapamahala ng tindahan, ano ang dapat mong gawin sa iyong paninda ?

C. Gawaing PambahayBasahin ang pahina 228-229 sa aklat« Paggawa Susi ng Pag-unlad »

D.SanggunianPaggawa, Susi ng Pag-unlad VJuanita S. Guerero, Violeta V. Casamayor et, al

28

Banghay AralinEdukasyong Pantahanan at Pangkabuhayan (EPP)

Baitang: IkaapatSeksyon: _______

I. Bahagi : PAGNENEGOSYOYunit : PELC D.4.bPaksa : Pagtukoy at Pagpakita ng mga Gawain sa TindahanReperensya : Paghahanda sa Pamumuhay pp 359Kagamitan : Larawan, aklat

II Layunin (Tiyak):

Pagkatapos ng apatnapung minuto (40 minutes),100 % ng mga mag-aaral ay inaasahang :

1. Natutukoy at naipakikita ang mga gawain sa tindahan

III Estratehiya:

A. PaghahandaKaraniwang Gawain : Pagdarasal, pagtsek ng atendans at kalinisan ng mga bata.Balik-aral : Anu-ano ang mga salik na dapat isaalang-alang sa pagbukas ng tingiang tindahan ?

B.Pagganyak:Anong uri ng tindahan mayoon kayo sa pamayanan ? Bilang tindera, anong dapat mong gawin ?

C.Paglilinang (Lesson Proper)

Mga Karunungang Gawain

(Learning Task)

Pamamaraan gn pagtuturo(Instructional Procedure)

Ebalwasyon(Evaluation)

Anu-anong uri ng tindahan ang pamayanan?

Panthomine sa mga gawain sa tindahan

Magbuo ng grupo ng mag-aaral upang ipapakita ang mga gawain sa tindahan

Ano ang mga Gawain sa tindahan ?

Pangkatin ang mga bata at ipasadula ang mga gawain sa tindahan

Paano aalagaan ang tindahan ?

D. Paglalahat (Generalization )1. Anu-ano ang mga gawain sa tindahan ?2. Paano mo aalagaan ang tindahang pinamahalaan ?

29

E. PagpapahalagaMagalang, matapat, malinis, magaling

IV. Kasunduan

Konsepto: Mga Gawain sa Tingiang Tindahan

A.Mga Talasalitaan (Word Study)Tingiang tindahan presyoMatapat pagdidisplaymagalang

B.Patnubayng TanongAnu-ano ang mga gawain sa isang tindahan ?

C. Gawaing PambahayIguhit ang mga dapat gawin sa tingiang tindahan.

D. SanggunianPaghahanda sa Pamumuhay p. 359

30

Banghay AralinEdukasyong Pantahanan at Pangkabuhayan (EPP)

Baitang: IkaapatSeksyon:_______

I. Bahagi : PAGNENEGOSYOYunit : PELC D.5Paksa : Pagsasagawa ng Wastong Paraan ng Pagtitinda at Pagpamalas ng

Kawilihan sa PagtitindaReperensya : Paghahanda sa Pamumuhay p. 95-98 at p. 170-175Kagamitan : Larawan ng iba’t ibang halaman at mga hayop

II Layunin (Tiyak):

Pagkatapos ng apatnapung minuto (40 minutes),100 % ng mga mag-aaral ay inaasahang :1. Naisasagawa ang wastong paraan ng pagtitinda 2. Naipamalas ang kawilihan sa pagtitinda

III Estratehiya:A. Paghahanda

Karaniwang Gawain : Pagdarasal, pagtsek ng atendans at kalinisan ng mga bata.Balik-aral : Anu-ano ang mga gawain sa tingiang tindahan ?

B.Pagganyak Anong mga paninda ang makikita ninyo sa kantina ng ating paaralan ?

C. Paglilinang (Lesson Proper)Mga Karunungang

Gawain(Learning Task)

Pamamaraan gn pagtuturo(Instructional Procedure)

Ebalwasyon(Evaluation)

Anu-ano ang wastong paraan pagtitinda ?

Pangkat pangkatin ang mga bata at ipasadula ang wastong paraan ng pagtitinda.

Pag-uulat ng bawat pangkat.Mga batayan sa Pagbibigay ng puntos sa ulat:A.PAGBABAGO (5 PTS) Maayos na maayos – 5

pts Di masyadong maayos –

4 pts. Maayos – 3 pts

B. NILALAMAN (3 pts.) Tumpak sa

layunin/paksa –5 pts Medyo malayo – 4

jpts. Talagang malayo -3

pts.C.BOSES (5 pts.)

31

Malakas, malinaw at tama ang bigkas ng mga salita – 5 pts

Malakas ngunit di masyadong malinaw ang bigkas -4 pts

Mahina ang boses – 3 pts

KABUUAN – 15 pts.Anu-ano ang tuntunin sa pag-aayos ng mga paninda ?

Take-Fair-Share :Mga Gawain :Humanap ng kapareha at pag-uusapan at sagutin ang tanong.Isulat sa klase ang napagkasunduang sagot.

Isa ba sa mga paraang ito ay ang paggamit ng tubig ?

Bigyan ang bawat pangkat ng larawan at sabihin kung paano gagamitin ang tubig sa paglilinis ng isang tindahaan.

D. Paglalahat (Generalization )Anu-ano ang mga wastong paraan sa pagtitinda upang lalong kawili-wili ito?

E. PagpapahalagaPagkamasinop, pagkamasipag, kalinisan

IV. Kasunduan:Konsepto: Pagsagawa ng Wastong Paraan ng Pagtitinda

A.Mga Talasalitaan (Word Study)Matapat, mag-ingat, lumabis, presyo

B.Patnubay na TanongAno ang mangyari kung marunong kang mamahala sa isang tindahan?

C. Gawaing PambahayMagtanong sa mga tindera ng isang tindahan kung anu-ano ang kanyang

mga ginagawang paghahanda sa pagtitinda at itala ito sa notebook.

D. SanggunianGumawa at Umunlad pp 198-199 by Rosalina, GregorioMakabuluhang Gawaing Pantahanan at Pangkabuhayan p 221 by Dr. Letecia Solda Navarro/Dr. Josefina R. Navarro.

Banghay AralinEdukasyong Pantahanan at Pangkabuhayan (EPP)

32

Baitang: IkaapatSeksyon: _______

I. Bahagi : PAGNENEGOSYOYunit : PELC D.5.1Paksa : Pagtatalakay sa Kahalagahan ng Pagtitinda sa Wastong ParaanReperensya :Kagamitan : Realia

II Layunin (Tiyak):

Pagkatapos ng apatnapung minuto (40 minutes),100 % ng mga mag-aaral ay inaasahang :

1. Natatalakay ang kahalagahan ng pagtitinda sa wastong paraan

III Estratehiya:

A. PaghahandaKaraniwang Gawain : Pagdarasal, pagtsek ng atendans at kalinisan ng mga bata.Balik-aral : Anu-ano ang mga wastong paraan sa pagtitinda ?

B.Pagganyak:Pagpapakita ng dalawang larawan ng tingiang tindahan. Itanong: Alin sa dalawang tindahan ka bibili ? Bakit ?

C.Paglilinang (Lesson Proper)

Mga Karunungang Gawain

(Learning Task)

Pamamaraan gn pagtuturo(Instructional Procedure)

Ebalwasyon(Evaluation)

1. Anu-ano ang mga wastong paraan sa pagtitinda ?

Brainstorming Talakayin ang kahalagahan sa wastong paraan sa pagtitinda.(5 pts.)

2. Saan nakasalalay ang tagumpay ng isang tingiang tindahan

Pagsasadula na nagpapakita ng isang tagumpay na tingiang tindahan.

3. Paano isasagawa ang maayos at wastong paraan sa pagtitinda ?

Pakitang gawa sa mga wastong paraan ng pagtitinda

4. Bakit kailangang sundin ang wastong paraan sa pagtitinda ?

Talakayin ang kahalagahan ng wastong paraan sa pagtitinda.

D. Paglalahat (Generalization )

33

Ang tagumpay ng isang tingiang tindahan ay nakasalalay sa maayos at wastong paraan ng pagtitinda.

E. PagpapahalagaKalinisan, katapatan, magaling

F. Kasunduan

Konsepto: Kahalagahan ng pagtitinda sa wastong paraan

A.Mga Talasalitaan (Word Study)Mahikayat, Mabuting pakikitungo

B.Patnubayng TanongAnu-ano ang mga wastong gawain at paraan sa pagtitinda ?Paano isasagawa ang mga ito ?

C. Gawaing PambahayPangkat pangkatin ang mga bataPaghandain ang mga bata para sa pagsasadula tungkil sa wastong paraan ng pagtitinda.

D. SanggunianGumawa at Umunulad pp. 198-199

Banghay Aralin

34

Edukasyong Pantahanan at Pangkabuhayan (EPP)

Baitang: IkaapatSeksyon: ______

I. Bahagi : PAGNENEGOSYOYunit : PELC D.5.2Paksa : Pagpapakita ng Wastong Paraan ng PagtitindaReperensya : Gumawa at Umunlad pp. 105Kagamitan : Larawan, aklat

II Layunin (Tiyak):

Pagkatapos ng apatnapung minuto (40 minutes),100 % ng mga mag-aaral ay inaasahang :

1. Naipakikita ang wastong paraan ng pagtitinda

III Estratehiya:

A. PaghahandaKaraniwang Gawain : Pagdarasal, pagtsek ng atendans at kalinisan ng mga bata.Balik-aral : Ano ang kahalagahan ng pagtitinda ?

B.Pagganyak:Magbigay ng pangalan ng isang tindahan na nakikita sa inyong pamayanan. Itanong: Anong uri ng tindahang ito ?

C.Paglilinang (Lesson Proper)

Mga Karunungang Gawain

(Learning Task)

Pamamaraan gn pagtuturo(Instructional Procedure)

Ebalwasyon(Evaluation)

Ipakita sa klase ang larawan ng isang tingiang tindahan

Pag-usapan ang iba’t-ibang paraan na ipinagbibili ang mga paninda

Pagsasadula: Magpapakita ng wastong paraan sa pagtitinda( By group)

Anu-anong paninda ang nasa larawan ?

Magbigay ang ilang bata ng mga halimbawa nito

Paano ipinagbibili ang mga panindang nabanggit?

Talakayin ang wastong paraan ng pagtitinda

D. Paglalahat (Generalization )Ang tagumpay ng isang tingiang tindahan ay nakasalalay sa maayos at

wastong paraan ng pagtitinda.

E. PagpapahalagaKalinisan, katapatan, magaling

35

F. Kasunduan

Konsepto: Pagpakita ng wastong paraan sa pagtitinda

A.Mga Talasalitaan (Word Study)Mahikayat, Mabuting pakikitungo

B.Patnubay na TanongAnu-ano ang mga wastong paraan sa pagtitinda ?Paano isasagawa ang mga ito ?

C. Gawaing PambahayMagdala ng isa sa mga proyekto nagawa nyo at gusto ninyong ibenta.

D. SanggunianGumawa at Umunulad pp. 198-199

Banghay AralinEdukasyong Pantahanan at Pangkabuhayan (EPP)

36

Baitang: IkaapatSeksyon: _______

I. Bahagi : PAGNENEGOSYOYunit : PELC D.5.3Paksa : Pagtitinda sa Sariling Gawang Proyekto sa mga kamag-aral, guro at

mga magulang ng mga batang mag-aaral.Reperensya : Paghahanda sa Pamumuhay p 232Kagamitan : Salapi, mga materyales sa paggawa ng proyekto

II Layunin (Tiyak):

Pagkatapos ng apatnapung minuto (40 minutes),100 % ng mga mag-aaral ay inaasahang :

1. Naititinda ang sariling gawang proyekto sa mga kamag-aral, guro at mga magulang ng mga batang mag-aaral

III Estratehiya:

A. PaghahandaKaraniwang Gawain : Pagdarasal, pagtsek ng atendans at kalinisan ng mga bata.Balik-aral : Ano ang mga wastong paraan ng pagtitinda ?

B.Pagganyak:May nagawa ba kayong proyekto ?

Ano ang dapat mong gawin sa mga nagawang proyekto upang kumita ka?

C.Paglilinang (Lesson Proper)

Mga Karunungang Gawain

(Learning Task)

Pamamaraan gn pagtuturo(Instructional Procedure)

Ebalwasyon(Evaluation)

1. Ititinda ang sariling gawang proyekto sa mga kamag-aral, guro at mga magulang sa “Market Day”

Ihanda ang mga kinakailangan sa pagtitinda?

E-display ang mga panindang proyekto “Market Day” ng paaralan

On the Spot Selling of Projects(Pagtitinda ng mga ProyektoNabenta agad – 5 pts.3 oras ang pagbebenta – 4 ptsKalahating araw – 3 ptsIsang araw – 2 pts.Sunod na araw – 1 pt.

D. Paglalahat (Generalization )

37

1. Ano ang dapat gawin mo para maibenta agad ang nagawang proyekto ?

E. PagpapahalagaMasipag, malinis, malikhain

IV. Kasunduan

Konsepto: Pagtitinda ng Sariling Gawang Proyekto

A.Mga Talasalitaan (Word Study)Enterpreneur

B.Patnubay na TanongAno ang dapat gawin sa naibentang proyekto?Dapat bang gumawa pa ng mas marami para kumikita ng malaki?

C. Gawaing PambahayMag sales inventory sa mga proyektong naibenta.

D. SanggunianPaghahanda sa Pamumuhay

38